Bị ra máu khi phá thai bằng thuốc nên làm gì?

178 Lượt xem

Chào bác sĩ!

Tôi là  Đào Thu Hằng ở Cầu giấy, Hà Nội. Con trai út của tôi đã lập gia đình được 4 năm và đã có 2 con, tháng trước con dâu tôi lại phát hiện mình mang thai được 2 tuần vì điều kiện công việc cảu 2 vợ chồng không cho phép sinh con thứ 3. Vì vậy, chúng tôi đã quyết định cho cháu phá thai bằng thuốc. Tuy nhiên, khi thai nhi đã được đưa ra ngoài và con dâu tôi cũng dần hết ra máu thì mấy hôm nay, cháu lại phát hiện máu bắt đầu ra hơi nhiều. Bác sĩ có thể cho tôi biết, con dâu tôi bị ra máu như vậy có làm sao không và gia đình tôi nên làm gì?

Trả lời:

Bác Thu Hằng thân mến! Trước tiên, các bác sĩ phụ khoa của Phòng khám đa khoa Thiên Hòa xin cảm ơn bác đã tin tưởng và chia sẻ cùng chúng tôi qua chuyên mục tư vấn. Với câu hỏi của bác, bác sĩ phụ khoa của Phòng khám xin trả lời như sau:

Khi phá thai bằng thuốc, thai phụ sẽ phải chịu những triệu chứng từ tác dụng phụ của thuốc phá thai như: chóng mặt, buồn nôn, nôn, đau bụng dưới , rau máu,..

Với trường hợp cảu con dâu bác, nếu cái thai đã được đưa ra ngoải an toàn và không có vấn đề gì mà lại bị ra máu có thể là do tác động khi 2 vợ chồng quan hệ tình dục.

Vì vậy, bác có thể nhắc nhở con trai và con dâu bác nên chú ý cẩn thận một chút khi quan hệ sau khi phá thai bằng thuốc và có thể tới bệnh viện kiểm tra để đảm bảo không có vấn đề gì xảy ra. Bác cũng có thể đưa con dâu qua Phòng khám viêm phụ khoa Thiên Hòa để được các bác sĩ tiến hành thăm khám và tư vấn phương pháp điều trị phù hợp.

Cảm ơn bác! Chúc bác mạnh khỏe!

Đánh giá bài viết